தேர்தலையொட்டி காளான் போன்று உருவாகும் புதிய கட்சிகளுக்கு பின்னால் ஊழல்?

Read Time:4 Minute, 2 Second

2019 தேர்தல் நெருங்கும் நிலையில் அரசியல் கட்சிகள் புதிது புதிதாக நாட்டின் மூலை முடுக்குகளில் முளைத்திருக்கிறது. ஏப்ரல் 2018 முதல் கிட்டத்தட்ட 120 புதிய அரசியல் அமைப்புகள் 2,000 மேற்பட்ட அங்கீகரிக்கப்படாத கட்சிகளின் பட்டியலில் இணைந்துள்ளன, மேலும் 24 பேர் பதிவு செய்ய விண்ணப்பித்துள்ளனர். 2018-ல் ஜூலை மற்றும் டிசம்பர் இடையே மொத்தம் 118 புதிய அரசியல் கட்சிகள் தேர்தல் ஆணையத்துடன் கையெத்திட்டுள்ளது. இதுபோன்ற அரசியல் அமைப்புகளின் எண்ணிக்கை பெரியதாக இருந்தாலும், அவர்களது வாக்காளர்-பங்கு அல்லது வாக்கு சதவீதம் சதவீதத்தில் குறைவாக உள்ளது.

இத்தகைய கட்சிகளின் காளான்களுக்கு வெவ்வேறு காரணங்களுக்காக உள்ளன என நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். முன்னாள் தலைமை தேர்தல் ஆணையர் எஸ். ஒய். குரேஷி விளக்குகையில் “மக்கள் அரசியல் அபிலாஷைகளை கொண்டிருக்கிறார்கள் மற்றும் அரசியல் கட்சிகளை பதிவு செய்வது மிகவும் எளிமையான விஷயம். இதனால்தான் அதிகமான கட்சிகள் பதிவு செய்கின்றன.” என கூறியுள்ளார்.

எஸ். ஒய். குரேஷி.

இதுபோன்ற புதிய கட்சிகள் எதிர்க்கட்சிகளின் வாக்குகளை குறைப்பதில் உதவுமா? என்ற கேள்விக்கு அவர் பதிலளிக்கையில், “முன்னதாக, இந்த நோக்கத்திற்காக ஒரு போலி வேட்பாளரை களமிறக்கினர். இப்போது இது, சிறிய மற்றும் அங்கீகரிக்கப்படாத கட்சிகள் மூலம் சட்டபூர்வமாக செல்லுபடியாகும். நெறிமுறையின்படி இது தவறானது. இந்த கட்சிகள் பணமோசடிக்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன, ஏனெனில் அவர்களுக்கு வருமான வரி விலக்கு விலக்கு அளிக்கப்படுகிறது,” என்கிறார்.

2014-ம் ஆண்டு நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் 6 தேசியக் கட்சிகள், 39 மாநில கட்சிகள் உள்பட 464 கட்சிகள் போட்டியிட்டன. அங்கீகரிக்கப்படாத கட்சிகளின் தரப்பில் 6,434 வேட்பாளர்கள் போட்டியிட்டன, இதில் 98 பேர் மட்டுமே வெற்றி பெற்றனர். ஒட்டுமொத்தமாக இந்த கட்சிகள் மொத்த வாக்காளர்களில் வெறும் 0.28 சதவீதமும், வாக்களிக்கப்பட்ட வாக்குகளில் 0.45 சதவீத வாக்குகளும் பெற்றன.

சட்ட வல்லுநரான உமேஷ் ஷர்மா தி நியூ இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் பத்திரிக்கைக்கு அளித்துள்ள பேட்டியில், “மிகவும் அங்கீகரிக்கப்படாத கட்சிகளுக்கு வெளிப்படையான நோக்கங்கள் உள்ளது. அவர்கள் ஒரு வித்தியாசமான நிகழ்ச்சி நிரலைக் கொண்டிருக்கிறார்கள். சிலர் ஊழல் நிறைந்த செயல்களில் ஈடுபடுகின்றனர், அவர்கள் தேர்தலில் போட்டியிடவில்லை என்றாலும் நன்கொடைகளை பெறுகிறார்கள். வரி விலக்குகளை பெறவும் சுதந்திரமாக இருக்கிறார்கள்.

சில நேரங்களில் பெரிய அரசியல் கட்சிகள் பிரச்சாரத்திலும், வாக்குப்பதிவிலும் இந்த சிறிய கட்சிகளுக்கு சட்டபூர்வமாக ஒதுக்கப்பட்டிருந்த உள்கட்டமைப்புகளை பயன்படுத்துகின்றன. தேர்தல் நேரத்தின் போது வாகனங்கள் மற்றும் பிற உபகரணங்களை பயன்படுத்துவதில் ஒரு வரம்பு உள்ளது. இத்தகைய சந்தர்ப்பங்களில் சிறிய அங்கீகரிக்கப்படாத கட்சிகளின் பெயரில் பெரிய கட்சிகள் லாபம் அடைகிறது,” என கூறியுள்ளார்.