கொரோனா வைரஸ்: முழு அடைப்பின் போது கேரளாவில் ‘மதுபானம்’ மீதான மொத்த தடையை அமல்படுத்த தயங்குவது ஏன்?

Read Time:6 Minute, 12 Second

கொரோனா வைரஸ்: முழு அடைப்பின் போது கேரளா மது மீதான மொத்த தடையை அமல்படுத்த தயங்குவது ஏன்?

கேரளாவில் கொரோனா வைரஸ் பரவல் அதிகரிக்க தொடங்கியதும் திங்கள் அன்று மாநில அரசு முழு அடைப்பை அமலுக்கு கொண்டுவந்தது. கேரள முதல்வர் பினராயி விஜயன், சமூக தொலைதூரத்தை அமல்படுத்துவதற்கும் அதன் மூலம் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் பரவுவதை தடுப்பதற்கும் மாநிலத்தை முற்றிலுமாக தடையின் கீழ் கொண்டு வருவதாக தெரிவித்தார். அப்போது மாநிலத்தில் உள்ள சில்லறை மதுபான விற்பனை நிலையங்களை மூடுவதாக தெரிவிக்கவில்லை. அவர் பஞ்சாப் முதல்வர் கேப்டன் அமரீந்தர் சிங்கின் டுவீட்டை சுட்டிக்காட்டி இதை நியாயப்படுத்தினார், அதில் அத்தியாவசிய சேவைகளின் கீழ் ‘மதுபான’ கடைகள் வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

மாநிலத்தில் உள்ள அனைத்து சில்லறை மதுபான விற்பனை நிலையங்களையும் மூடுவதற்கான ஒரு அவசர முடிவு ‘சமூக விளைவுகளை’ ஏற்படுத்தக்கூடும் என்றும், இந்த நேரத்தில் இதுபோன்ற சம்பவங்களை அரசு செய்ய முடியாது என்றும் கூறினார். எவ்வாறாயினும், இதுபோன்ற விற்பனை நிலையங்களுக்கு முன்னால் கூட்டத்தை கட்டுப்படுத்த, திறந்திருக்கும் நேரம் தொடர்பான கட்டுப்பாடுகளை அறிமுகப்படுத்துவது குறித்து அரசாங்கம் சிந்திக்கும் என்று கூறினார். மதுக்கடைகளில் இருந்து மதுபானங்களை குடிக்கும் பார் வசதிகள் தடை செய்யப்படுகிறது, நிர்வாகங்கள் கவுண்டர்கள் மூலம் மதுபானங்களை விற்கலாம் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கேரளாவில் பொதுத்துறை நிறுவனமான கேரள மாநில பானங்கள் கார்ப்பரேஷன் (பெவ்கோ) மாநிலத்தில் மது விற்பனையில் ஏகபோக உரிமையை கொண்டுள்ளது மற்றும் 14 மாவட்டங்களில் உள்ள 330 சில்லறை விற்பனை நிலையங்கள் மூலம் இந்திய தயாரிக்கப்பட்ட வெளிநாட்டு மதுபானம் (ஐ.எம்.எஃப்.எல்), பீர் மற்றும் ஒயின் ஆகியவற்றை விற்பனை செய்கிறது. கூடுதலாக பனை மரங்கள் மூலம் கிடைக்கும் கள் விற்பனை செய்யும் சுமார் 3500 கடைகள் உள்ளன. கேரளாவில் மதுபான விற்பனை ஒவ்வொரு ஆண்டும் படிப்படியாக அதிகரித்து வருகிறது, குறிப்பாக ஓனம் மற்றும் கிறிஸ்துமஸ்-புத்தாண்டு போன்ற பண்டிகை காலங்களில் குடிகாரர்ர்கள் மத்தியில் தாராளமான ஆதரவு கிடைக்கிறது. 2018-19ம் ஆண்டில் பெவ்கோ தனது சில்லறை விற்பனை நிலையங்கள் மூலம் மதுபான விற்பனையிலிருந்து ரூ .14,504 கோடி கிடைத்ததாக அறிவித்தது. இது முந்தைய ஆண்டின் ரூ .12,937.09 கோடியை விட ரூ .1567.58 கோடி அதிகமாக இருந்தது, இது விற்பனையில் 12% உயர்வை குறிக்கிறது. கலால் வரி மற்றும் மது மீதான விற்பனை வரி மூலம், அரசாங்கம் கடந்த ஆண்டு ரூ .11,000 கோடியை வசூலித்தது.

தற்போது கொரோனா வைரஸ் தடுப்பு நடவடிக்கையின் போது மதுவுக்கு மொத்த தடை விதிக்க அரசாங்கம் ஏன் தயங்குகிறது? என்ற கேள்வி எழுகிறது. குறிப்பாக மாநில நிதிநிலை மோசமான நிலையில் இருந்த நேரத்தில், மது விற்பனையிலிருந்து கிடைக்கும் வருவாயின் மீது மாநில அரசு ஒரு கண் வைத்திருக்கிறது. ரூபாய் நோட்டி ஒழிப்பு, ஜிஎஸ்டி அமலாக்கம் மற்றும் தொடர்ந்து வெள்ளம் என பொருளாதார தாக்கத்துடன் கேரள அரசு நகர்கிறது. ஜிஎஸ்டி இழப்பீட்டுத் தொகையை செலுத்துவதில் தாமதம் ஏற்படுவதாக மத்திய அரசு மீது அதிருப்தி தெரிவித்துள்ளது. கொரோனா வைரஸ் பரவல் காரணமாக வணிகங்கள், தனியார் நிறுவனங்கள் மற்றும் வர்த்தகர்கள் கடினமான நேரத்தை எதிர்கொண்டிருந்தாலும், பார்கள் மற்றும் சில்லறை விற்பனை நிலையங்களுக்கு வெளியே வரிசைகள் பாதிக்கப்படவில்லை. வரிசையில் காத்திருக்கும்போது குடிகாரர்கள் மத்தியில் நெருங்கிய தொடர்பு இருப்பது வைரஸ் பரவுவதில் மோசமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்ற கவலையும் எழுந்துள்ளது.

மதுபானம் மீதான மொத்த தடை மாநிலத்திற்குள் போலி மதுபானங்கள் வருகையையும், குடிக்கு அடிமையாகியவர்கள் மீது சொல்லப்படாத உணர்ச்சிகரமான தாக்கம் போன்ற ‘சமூக விளைவுகளை’ தூண்டக்கூடும் என்று அரசாங்கம் அஞ்சுகிறது. அராக் போன்ற சட்டவிரோத மதுபானங்களை உட்கொள்வதால் சோகங்களை எதிர்கொண்ட வரலாறு கேரளாவில் உள்ளது, குறிப்பாக எர்ணாகுளம் மாவட்டத்தில் வைபீனில் 70-க்கும் மேற்பட்டோர் போலி மதுபானம் குடித்து உயிரிழந்தனர். கொரோனா வைரஸ் போன்ற கடிமான நேரத்தில் இதேபோன்ற ஒரு சோகம் பேரழிவை ஏற்படுத்தும் என அஞ்சப்படுகிறது. இதுபோன்ற கடைகள் காலை 10 மணி முதல் மாலை 5 மணி வரை இயங்க முடியும் என்று கலால் துறை அமைச்சர் டி.பி.ராமகிருஷ்ணன் தெரிவித்து உள்ளார். கேரளாவில் மதுபான கடைகளின் நேரம் குறைக்கப்பட்டு உள்ளது. முன்னதாக, கடைகள் இரவு 9 மணி வரை இயங்கின என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.